Xác định cha, mẹ trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con

Ngày hỏi:10/04/2018

Việc xác định cha, mẹ trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Khải Quân, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến lĩnh vực hôn nhân và gia đình. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, việc xác định cha, mẹ được quy định cụ thể ra sao? Việc xác định cha, mẹ trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Khải Quân (khaiquan*****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Xác định cha, mẹ trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì việc xác định cha, mẹ được quy định cụ thể như sau:

    - Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

    - Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

    Căn cứ quy định mà Ban biên tập đã trích dẫn trên đây thì trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì việc xác định cha, mẹ phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

    Trên đây là nội dung tư vấn về việc xác định cha, mẹ trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn