Xác định thời hiệu khởi kiện hợp đồng vay

Ngày hỏi:08/10/2019

Em 5/2016 có cho người thân vay số tiền là 20.000.000đ, đến nay người vay không trả. Em có tìm hiểu trên trang web thời hiệu khởi kiện đối với hợp đồng vay tài sản là 3 năm. Đến nay em có còn quyền khởi kiện không? Cám ơn Luật sư nhiều. Tư vấn giúp em.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xác định thời hiệu khởi kiện hợp đồng vay
      (ảnh minh họa)
    • Điều 429 Bộ luật Dân sự 2015 quy định Thời hiệu khởi kiện về hợp đồng:

      Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp hợp đồng là 03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm.

      Như vậy, thời điểm để xác định là tính từ khi người này vi phạm hợp đồng, không phải xác định từ thời điểm cho vay. Do đó, hiện nay em vẫn có thể khởi kiện để đòi lại tài sản.

      Ở đây em cần xác định lại rõ cho vay lãi suất bao nhiêu, thời hạn trả là khi nào. Trong đơn khởi kiện cần nêu rõ khoản tiền gốc và tiền lãi (nếu có), ngoài ra còn có lãi chậm trả tính từ ngày vi phạm hợp đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hợp đồng vay
    Hợp đồng vay tài sản
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn