Xâm phạm tài sản của người bị tai nạn xử lý ra sao?

Ngày hỏi:08/09/2016

Xâm phạm tài sản của người bị tai nạn xử lý ra sao? Mong ban biên tập Thư ký luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Người nào xâm phạm tài sản của người bị tại nạn sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng theo quy định tại điểm b khoản 6 Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt có hiệu lực từ ngày 01/8/2016.

    "6. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Ném đinh, rải đinh hoặc vật sắc nhọn khác, đổ dầu nhờn hoặc các chất gây trơn khác trên đường bộ; chăng dây hoặc các vật cản khác qua đường gây nguy hiểm đến người và phương tiện tham gia giao thông;

    b) Xâm phạm sức khỏe, tài sản của người bị nạn hoặc người gây tai nạn;

    c) Lợi dụng việc xảy ra tai nạn giao thông để hành hung, đe dọa, xúi giục, gây sức ép, làm mất trật tự, cản trở việc xử lý tai nạn giao thông."

    Trên đây là tư vấn xử phạt đối với hành vi xâm phạm tài sản của người bị tai nạn. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
TỪ KHÓA NỔI BẬT