Xâm phạm về nhãn hiệu có phải hành vi cạnh tranh cạnh tranh không lành mạnh?

Ngày hỏi:21/10/2019

Một công ty khác đã sử dụng nhãn hiệu hàng hóa của công ty tôi, vậy cho hỏi công ty đó có bị xử phạt cạnh tranh không lành mạnh?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xâm phạm về nhãn hiệu có phải hành vi cạnh tranh cạnh tranh không lành mạnh?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 130 Luật sở hữu trí tuệ 2005 quy định: Chỉ dẫn thương mại là các dấu hiệu, thông tin nhằm hướng dẫn thương mại hàng hoá, dịch vụ, bao gồm nhãn hiệu, tên thương mại, biểu tượng kinh doanh, khẩu hiệu kinh doanh, chỉ dẫn địa lý, kiểu dáng bao bì của hàng hoá, nhãn hàng hoá.

      Như vậy, hành vi sử dụng kiểu dáng bao bì của hành hóa công ty bạn là hành vi xâm phạm đến chỉ dẫn thương mại.

      Theo Điểm a, b Khoản 1 Điều 130 Luật sở hữu trí tuệ 2005 quy định hành vi cạnh tranh không lành mạnh, cụ thể như sau:

      - Sử dụng chỉ dẫn thương mại gây nhầm lẫn về chủ thể kinh doanh, hoạt động kinh doanh, nguồn gốc thương mại của hàng hoá, dịch vụ;

      - Sử dụng chỉ dẫn thương mại gây nhầm lẫn về xuất xứ, cách sản xuất, tính năng, chất lượng, số lượng hoặc đặc điểm khác của hàng hoá, dịch vụ; về điều kiện cung cấp hàng hoá, dịch vụ

      Như vậy, hành vi công ty khác đã sử dụng nhãn hiệu hàng hóa của công ty bạn được xem là hành vi cạnh tranh không lành mạnh.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn