Xin cấp lại CMND cho người đã chết có được không?

Ngày hỏi:17/10/2019

Chào ban biên tập, bà em vừa mới mất mà trong gia đình không có hình ảnh gì để thờ cúng. Trong khi đó CMND của bà đã bị thất lạc từ lâu mà chưa làm lại. Em muốn xin cấp lại CMND cho bà có được không? Cũng tiện cho việc thờ cúng bà.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xin cấp lại CMND cho người đã chết có được không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 3 Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì Đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân như sau:

      1- Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam (sau đây gọi tắt là công dân) có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân theo quy định của Nghị định này.

      2- Mỗi công dân chỉ được cấp một Chứng minh nhân dân và có một số chứng minh nhân dân riêng.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định:

      1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

      a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

      b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

      c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

      d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

      e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

      Hiện nay, không có quy định về trường hợp cấp lại chứng minh nhân dân đối với công dân đã chết. Do đó, yêu cầu xin cấp lại chứng minh nhân dân của bạn phục vụ cho việc thờ cúng là không hợp lệ và sẽ không được giải quyết.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn