Xin cấp Phiếu LLTP số 1 cho người nước ngoài đã từng tạm trú tại Việt Nam được không?

Ngày hỏi:28/03/2021

Tôi có một người bạn nước ngoài đã từng tạm trú tại Việt Nam một thời gian, nay bạn ấy muốn ủy quyền cho tôi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 ở Việt Nam trong khoảng thời gian trước đó. Cho hỏi tôi có thể xin được hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xin cấp Phiếu LLTP số 1 cho người nước ngoài đã từng tạm trú tại Việt Nam được không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 7 Luật Lý lịch tư pháp 2009 có quy định:

      Công dân Việt Nam, người nước ngoài đã hoặc đang cư trú tại Việt Nam có quyền yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp của mình.

      Như vậy, người nước ngoài đã từng cư trú tại Việt Nam có quyền yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp của mình.

      Theo Luật Cư trú 2006 thì nơi cư trú bao gồm cả nơi thường trú và tạm trú.

      Cho nên người nước ngoài đã từng tạm trú tại Việt Nam có thể xin cấp Phiếu Lý lịch tư pháp tại Việt Nam.

      Khoản 3 Điều 45 Luật Lý lịch tư pháp 2009 cũng quy định về thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 1 như sau:

      Cá nhân có thể uỷ quyền cho người khác làm thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp. Việc uỷ quyền phải được lập thành văn bản theo quy định của pháp luật; trường hợp người yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp là cha, mẹ, vợ, chồng, con của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp thì không cần văn bản ủy quyền.

      Như vậy, từ các quy định trên thì người nước ngoài có thể ủy quyền cho người khác xin cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 1 khi đã từng tạm trú tại Việt Nam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn