Xin đổi tên có phải thông qua cha mẹ?

Ngày hỏi:16/09/2021

Em trên 18 tuổi, giờ em muốn thay đổi tên thì tự em đi thay đổi hay là phải nhờ cha mẹ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định:

      Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

      a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

      b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

      ...

      Đối với trường hợp của anh, anh đã trên 18 tuổi (có năng lực hành vi dân sự đầy đủ) nên có thể tự mình làm thủ tục yêu cầu cơ quan nhà nước cho thay đổi tên mà không cần phải thông qua cha mẹ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn