Xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đối với công dân Việt Nam có thời gian cư trú ở nước ngoài

Ngày hỏi:06/12/2016

Công dân Việt Nam có thời gian cư trú ở nước ngoài, nay về thường trú tại Việt Nam, có yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nhưng không chứng minh được tình trạng hôn nhân trong thời gian cư trú ở nước ngoài thì giải quyết như thế nào?

    Nội dung này được Sở Tư pháp tỉnh Bình Định tư vấn như sau:

    • Công dân Việt Nam có thời gian cư trú ở nước ngoài, nay về thường trú tại Việt Nam, có yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nhưng không chứng minh được tình trạng hôn nhân trong thời gian cư trú ở nước ngoài thì giải quyết như sau:

      Theo hướng dẫn tại Công văn 1576/HTQTCT-HT ngày 23 tháng 11 năm 2016 của Cục Hộ tịch, quốc tịch, chứng thực Bộ Tư pháp về việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân trong một số trường hợp; UBND xã nơi thường trú của công dân vận dụng theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 15/2015/TT-BTP ngày 16 tháng 11 năm 2015 của Bộ Tư pháp quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch cho phép người yêu cầu lập văn bản cam đoan về việc không có giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân trong thời gian cư trú ở nước ngoài, tự chịu trách nhiệm về tình trạng hôn nhân và hệ quả pháp lý của việc cam đoan không đúng sự thật theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Thông tư số 15/2015/TT-BTP. Trên cơ sở đó, UBND nơi thường trú của công dân cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho công dân./.


    Nguồn:

    TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ SỞ TƯ PHÁP BÌNH ĐỊNH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn