Xin phiếu lý lịch tư pháp cho con thì có cần giấy ủy quyền?

Ngày hỏi:08/05/2019

Tôi cần xin phiếu lý lịch tư pháp cho con tôi để làm hồ sơ đi du học. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi xin phiếu lý lịch tư pháp cho con thì có cần giấy ủy quyền? Tôi cần thực hiện những thủ tục gì để được cấp phiếu lý lịch tư pháp. Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Kim Anh - anh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục xin cấp phiếu lý lịch tư pháp được quy định tại Điều 45 Luật Lý lịch tư pháp 2009, cụ thể:

      1. Hồ sơ gồm:

      - Tờ khai yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp;

      - Bản chụp giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp;

      - Bản chụp sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận thường trú hoặc tạm trú của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      2. Nơi nộp hồ sơ: Sở Tư pháp nơi thường trú; trường hợp không có nơi thường trú thì nộp tại Sở Tư pháp nơi tạm trú.

      Cá nhân có thể ủy quyền cho người khác làm thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp. Việc ủy quyền phải được lập thành văn bản theo quy định của pháp luật; trường hợp người yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp là cha, mẹ, vợ, chồng, con của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp thì không cần văn bản ủy quyền.

      ==> Bạn thực hiện theo thủ tục trên để xin cấp phiếu lý lịch tư pháp cho con. Đối với trường hợp của bạn vì xin cấp phiếu lý lịch tư pháp cho con nên không cần phải có văn bản ủy quyền.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn