Xử phạt đối với hành vi xúi giục người khác phá thai vì giới tính được quy định thế nào?

Ngày hỏi:05/05/2020

Chị em đã có 2 bé gái, nay đang mang bầu bé thứ 3 cũng là con gái. Mẹ chồng của chị thường xúi chị phá thai. Cho em hỏi hành vi này có vi phạm pháp luật không? Nếu có thì bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 7 Điều 40 Luật Bình đẳng giới năm 2006 quy định về hành vi vi phạm pháp luật về bình đẳng giới trong lĩnh vực y tế bao gồm:

      - Lựa chọn giới tính thai nhi dưới mọi hình thức hoặc xúi giục, ép buộc người khác phá thai vì giới tính của thai nhi.

      Do đó, việc mẹ chồng xúi giục chị bạn phá thai là hành vi vi phạm pháp luật về bình đẳng giới trong lĩnh vực y tế.

      Hành vi này bị xử phạt theo quy định tại Khoản 3 Điều 12 Nghị định 55/2009/NĐ-CP như sau:

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: Xúi giục người khác phá thai vì giới tính của thai nhi.

      Như vậy, việc mẹ chồng xúi giục chị bạn phá thai vì giới tính thai nhi có thể bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn