Bằng độc quyền giải pháp hữu ích hết hiệu lực có được cấp lại không?

Ngày hỏi:04/09/2019

Theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ hiện hành thì bằng độc quyền giải pháp hữu ích hết hiệu lực có được cấp lại không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bằng độc quyền giải pháp hữu ích hết hiệu lực có được cấp lại không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Luật sở hữu trí tuệ 2005 có quy định:

      Điều 93. Hiệu lực của văn bằng bảo hộ

      3. Bằng độc quyền giải pháp hữu ích có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn.

      ...
      Điều 94. Duy trì, gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ

      - Để duy trì hiệu lực Bằng độc quyền sáng chế, Bằng độc quyền giải pháp hữu ích, chủ văn bằng bảo hộ phải nộp lệ phí duy trì hiệu lực.

      - Mức lệ phí và thủ tục duy trì, gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ do Chính phủ quy định.

      Bên cạnh đó, tại Khoản 19 Điều 1 Thông tư 16/2016/TT-BKHCN, có quy định:

      Bằng độc quyền sáng chế, Bằng độc quyền giải pháp hữu ích, Giấy chứng nhận đăng ký thiết kế bố trí mạch tích hợp không được gia hạn.

      => Như vậy, theo quy định trên thì Bằng độc quyền giải pháp hữu ích trong thời gian mười năm kể từ ngày nộp đơn và không được gia hạn. Nhưng được duy trì hiệu lực nếu chủ văn bằng bảo hộ nộp lệ phí duy trì hiệu lực cho văn bằng độc quyền giải pháp hữu ích.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT