Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp hết hạn kể từ ngày nộp đơn hay ngày được cấp bằng?

Ngày hỏi:20/12/2019

Kiểu dáng T nộp đơn ngày 20/05/2015 được cấp vào ngày 20/11/2016 thì ngày hết hạn là 5 năm kể từ ngày nộp đơn tức là ngày 20/05/2020 hay ngày 20/11/2021? Mong bạn giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 93 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 quy định về hiệu lực của văn bằng bảo hộ:

      Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết năm năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn hai lần liên tiếp, mỗi lần năm năm.

      Như vậy, Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp có thời hạn 5 năm và thời hạn được tính từ ngày nộp đơn.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn