Bằng độc quyền sáng chế có hiệu lực bao lâu?

Ngày hỏi:27/08/2018

Xin chào anh chị trong Ban biên tập, tôi là Nguyễn Thanh Hậu, hiện tại đang sinh sống và làm việc tại thành phố Sài Gòn. Tôi vừa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp bằng độc quyền sáng chế đối với sáng chế của tôi. Vậy cho tôi hỏi, theo quy định hiện hành thì bằng độc quyền sáng chế của tôi sẽ có hiệu lực bao lâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 93 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 quy định như sau:

      "1. Văn bằng bảo hộ có hiệu lực trên toàn lãnh thổ Việt Nam.

      2. Bằng độc quyền sáng chế có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết hai mươi năm kể từ ngày nộp đơn.

      3. Bằng độc quyền giải pháp hữu ích có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn.

      4. Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết năm năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn hai lần liên tiếp, mỗi lần năm năm.

      5. Giấy chứng nhận đăng ký thiết kế bố trí mạch tích hợp bán dẫn có hiệu lực từ ngày cấp và chấm dứt vào ngày sớm nhất trong số những ngày sau đây:

      a) Kết thúc mười năm kể từ ngày nộp đơn;

      b) Kết thúc mười năm kể từ ngày thiết kế bố trí được người có quyền đăng ký hoặc người được người đó cho phép khai thác thương mại lần đầu tiên tại bất kỳ nơi nào trên thế giới;

      c) Kết thúc mười lăm năm kể từ ngày tạo ra thiết kế bố trí.

      6. Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có hiệu lực từ ngày cấp đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần mười năm.

      7. Giấy chứng nhận đăng ký chỉ dẫn địa lý có hiệu lực vô thời hạn kể từ ngày cấp."

      ==> Căn cứ quy định đã trích dẫn trên đây thì bằng độc quyền sáng chế mà bạn vừa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp sẽ có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết hai mươi năm kể từ ngày nộp đơn.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn