Bắt buộc phải ghi thành phần định lượng trên nhãn hàng hóa?

Ngày hỏi:20/02/2019

Em xin chào cả nhà. Em đang ghi nhãn sản phẩm thực phẩm. Cho em hỏi có cần ghi định lượng thành phần lên nhãn hay không ạ? Em tham khảo những nhãn khác thì họ chỉ ghi thành phần thôi và không ghi thêm thành phần định lượng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bắt buộc phải ghi thành phần định lượng trên nhãn hàng hóa?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 43/2017/NĐ-CP có quy định:

      "Điều 10. Nội dung bắt buộc phải thể hiện trên nhãn hàng hóa

      1. Nhãn hàng hóa bắt buộc phải thể hiện các nội dung sau:

      a) Tên hàng hóa;

      b) Tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa;

      c) Xuất xứ hàng hóa;

      d) Các nội dung khác theo tính chất của mỗi loại hàng hóa được quy định tại Phụ lục I của Nghị định này và văn bản quy phạm pháp luật liên quan."

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì trên nhãn hàng hóa của các sản phẩm thực phẩm bắt buộc phải thể hiện được các nội dung sau đây:

      - Tên hàng hóa;

      - Tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa;

      - Xuất xứ hàng hóa;

      - Định lượng;

      - Ngày sản xuất;

      - Hạn sử dụng;

      - Thành phần hoặc thành phần định lượng;

      - Thông tin, cảnh báo;

      - Hướng dẫn sử dụng, hướng dẫn bảo quản.

      Do đó: Khi ghi nhãn hàng hóa đối với các hàng hóa là thực phẩm thì không bắt buộc phải ghi thành phần định lượng của sản phẩm, mà có thể lựa chọn ghi thành phần của sản phẩm hoặc ghi thành phần định lượng của sản phẩm.

      Trong đó:

      - Thành phần của hàng hóa là các nguyên liệu kể cả chất phụ gia dùng để sản xuất ra sản phẩm hàng hóa và tồn tại trong thành phẩm kể cả trường hợp hình thức nguyên liệu đã bị thay đổi;

      - Thành phần định lượng là lượng của mỗi loại nguyên liệu kể cả chất phụ gia dùng để sản xuất ra hàng hóa đó;

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn