Có được sử dụng chữ màu đen in lên nhãn hàng hóa hay không?

Ngày hỏi:05/08/2021

Theo quy định pháp luật hiện hành về nhãn hàng hóa thì khi doanh nghiệp kinh doanh có được sử dụng chữ màu đen để in lên nhãn hàng hóa của mình không hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được sử dụng chữ màu đen in lên nhãn hàng hóa hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 6 Nghị định 43/2017/NĐ-CP quy định về màu sắc của chữ, ký hiệu và hình ảnh trên nhãn hàng hóa như sau:

      Màu sắc của chữ, chữ số, hình vẽ, hình ảnh, dấu hiệu, ký hiệu ghi trên nhãn hàng hóa phải rõ ràng. Đối với những nội dung bắt buộc theo quy định thì chữ, chữ số phải có màu tương phản với màu nền của nhãn hàng hóa.

      Như vậy, việc sử dụng màu đen in lên nhãn hàng hóa là không cấm. Tuy nhiên, cần lưu ý là phải rõ ràng thể hiện được nội dung thông tin về hàng hóa đó.

      Lưu ý:
      Không áp dụng đối với đối tượng không thuộc phạm vi điều chỉnh của Nghị định này (Khoản 2 Điều 1 Nghị định này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn