Có được tự lấy bút ghi ngày sản xuất và hạn sử dụng trên hàng hóa không?

Ngày hỏi:02/09/2019

Một số hàng hóa là thực phẩm ăn nhanh như bánh mỳ, bánh ngọt trong siêu thị có được lấy bút bi ghi ngày sản xuất, hạn sử dụng trên đó không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được tự lấy bút ghi ngày sản xuất và hạn sử dụng trên hàng hóa không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 43/2017/NĐ-CP, có quy định:

      1. Nhãn hàng hóa bắt buộc phải thể hiện các nội dung sau:

      a) Tên hàng hóa;

      b) Tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa;

      c) Xuất xứ hàng hóa;

      d) Các nội dung khác theo tính chất của mỗi loại hàng hóa được quy định tại Phụ lục I của Nghị định này và văn bản quy phạm pháp luật liên quan.

      Và tại Phụ lục I của Nghị định có quy định nội dung bắt buộc có ngày sản xuất vầ hạn sử dụng.

      Và tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định có quy định:

      Nhãn hàng hóa là bản viết, bản in, bản vẽ, bản chụp của chữ, hình vẽ, hình ảnh được dán, in, đính, đúc, chạm, khắc trực tiếp trên hàng hóa, bao bì thương phẩm của hàng hóa hoặc trên các chất liệu khác được gắn trên hàng hóa, bao bì thương phẩm của hàng hóa;

      => Như vậy theo quy định trên thì ngày sản xuất hạn sử dụng phải được dán, in, đính, đúc, chạm, khắc trực tiếp trên hàng hóa, bao bì thương phẩm của hàng hóa. Việc dùng bút ghi trực tiếp ngày sản xuất, hạn sử dụng là vi phạm quy định về nhãn hàng hóa.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hạn sử dụng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn