Đăng ký kiểu dáng công nghiệp cho chai, lọ đựng mỹ phẩm

Ngày hỏi:27/10/2018

Công ty tôi là công ty chuyên sản xuất mỹ phẩm, dầu gội,...Nay muốn đăng ký bảo hộ kiểu dáng công nghiệp cho các chai, lọ đựng mỹ phảm thì chúng tôi cần phải đáp ứng yêu cầu gì và thủ tục cần chuẩn bị như thế nào? Mong Ban biên tập có thể hướng dẫn, chân thành cảm ơn rất nhiều

Thúy Hiền (099***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đăng ký kiểu dáng công nghiệp cho chai, lọ đựng mỹ phẩm
      (ảnh minh họa)
    • Đầu tiên, kiểu dáng công nghiệp phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 63 Luật Sở hữu trí tuệ 2005, cụ thể:

      - Có tính mới (Điều 65 Luật Sở hữu trí tuệ 2005):

      1. Kiểu dáng công nghiệp được coi là có tính mới nếu kiểu dáng công nghiệp đó khác biệt đáng kể với những kiểu dáng công nghiệp đã bị bộc lộ công khai dưới hình thức sử dụng, mô tả bằng văn bản hoặc bất kỳ hình thức nào khác ở trong nước hoặc ở nước ngoài trước ngày nộp đơn hoặc trước ngày ưu tiên nếu đơn đăng ký kiểu dáng công nghiệp được hưởng quyền ưu tiên.

      2. Hai kiểu dáng công nghiệp không được coi là khác biệt đáng kể với nhau nếu chỉ khác biệt về những đặc điểm tạo dáng không dễ dàng nhận biết, ghi nhớ và không thể dùng để phân biệt tổng thể hai kiểu dáng công nghiệp đó.

      3. Kiểu dáng công nghiệp được coi là chưa bị bộc lộ công khai nếu chỉ có một số người có hạn được biết và có nghĩa vụ giữ bí mật về kiểu dáng công nghiệp đó.

      4. Kiểu dáng công nghiệp không bị coi là mất tính mới nếu được công bố trong các trường hợp sau đây với điều kiện đơn đăng ký kiểu dáng công nghiệp được nộp trong thời hạn sáu tháng kể từ ngày công bố:

      a) Kiểu dáng công nghiệp bị người khác công bố nhưng không được phép của người có quyền đăng ký quy định tại Điều 86 của Luật này;

      b) Kiểu dáng công nghiệp được người có quyền đăng ký quy định tại Điều 86 của Luật này công bố dưới dạng báo cáo khoa học;

      c) Kiểu dáng công nghiệp được người có quyền đăng ký quy định tại Điều 86 của Luật này trưng bày tại cuộc triển lãm quốc gia của Việt Nam hoặc tại cuộc triển lãm quốc tế chính thức hoặc được thừa nhận là chính thức.

      - Có tính sáng tạo (Điều 66 Luật Sở hữu trí tuệ 2005):

      Kiểu dáng công nghiệp được coi là có tính sáng tạo nếu căn cứ vào các kiểu dáng công nghiệp đã được bộc lộ công khai dưới hình thức sử dụng, mô tả bằng văn bản hoặc bất kỳ hình thức nào khác ở trong nước hoặc ở nước ngoài trước ngày nộp đơn hoặc trước ngày ưu tiên của đơn đăng ký kiểu dáng công nghiệp trong trường hợp đơn được hưởng quyền ưu tiên, kiểu dáng công nghiệp đó không thể được tạo ra một cách dễ dàng đối với người có hiểu biết trung bình về lĩnh vực tương ứng.

      - Có khả năng áp dụng công nghiệp (Điều 67 Luật Sở hữu trí tuệ 2005):

      Kiểu dáng công nghiệp được coi là có khả năng áp dụng công nghiệp nếu có thể dùng làm mẫu để

      chế tạo hàng loạt sản phẩm có hình dáng bên ngoài là kiểu dáng công nghiệp đó bằng phương pháp công nghiệp hoặc thủ công nghiệp.

      Hồ sơ đăng ký kiểu dáng công nghiệp bao gồm:

      + Tờ khai yêu cầu cấp Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp (Mẫu tờ khai) được làm theo mẫu do Cục SHCN ban hành (3 bản);

      + Bộ ảnh chụp hoặc bộ ảnh vẽ kiểu dáng công nghiệp thể hiện được đầy đủ các góc nhìn của đối tượng cần đăng ký bảo hộ

      + Viết bản mô tả kiểu dáng công nghiệp (3 bản);

      + Tài liệu xác nhận quyền sở hữu nhãn hiệu, nếu kiểu dáng công nghiệp có chứa nhãn hiệu (1 bản);

      + Giấy uỷ quyền (gửi lại khi nhận được yêu cầu);

      + Tài liệu xác nhận quyền nộp đơn hợp pháp, nếu người nộp đơn thụ hưởng quyền nộp đơn của người khác (Giấy chứng nhận quyền thừa kế; Giấy chứng nhận hoặc Thoả thuận chuyển giao quyền nộp đơn; Hợp đồng giao việc hoặc Hợp đồng lao động) (1 bản);

      + Bản sao đơn đầu tiên hoặc tài liệu chứng nhận trưng bày tại triển lãm, nếu trong đơn có yêu cầu được hưởng quyền ưu tiên theo Điều ước quốc tế (1 bản);

      Các tài liệu sau đây có thể được nộp trong thời hạn ba tháng kể từ ngày nộp đơn:

      + Bản tiếng Việt của bản mô tả kiểu dáng công nghiệp, nếu trong đơn đã có bản tiếng Anh/Pháp/Nga của tài liệu đó;

      + Chứng từ nộp phí nộp đơn và phí công bố đơn, gồm một bản.

      Trong thời hạn từ 12 tháng kể từ ngày nộp đơn nếu không gặp bất cứ sự phản đối nào và đáp ứng đủ các tiêu chuẩn bảo hộ thì Cục sở hữu trí tuệ Việt Nam sẽ cấp giấy chứng nhận đăng ký kiểu dáng công nghiệp cho bạn

      Trên đây là nội dung quy định về việc đăng ký kiểu dáng công nghiệp. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Sở hữu trí tuệ 2005.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn