Dấu hợp quy giám trực tiếp trên bao bì của sản phẩm, hàng hóa có được không?

Ngày hỏi:20/05/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì dấu hợp quy được giám trực tiếp trên bao bì của sản phẩm, hàng hóa có hợp lệ không? Mong sớm nhận phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dấu hợp quy giám trực tiếp trên bao bì của sản phẩm, hàng hóa có được không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 28/2012/TT-BKHCN, có quy định:

      - Dấu hợp quy có hình dạng, kích thước theo quy định tại Phụ lục I Thông tư này;

      - Dấu hợp quy được sử dụng trực tiếp trên sản phẩm, hàng hóa hoặc trên bao bì hoặc trong tài liệu kỹ thuật hoặc trên nhãn gắn trên sản phẩm, hàng hóa ở vị trí dễ thấy, dễ đọc;

      - Dấu hợp quy phải bảo đảm không dễ tẩy xóa và không thể bóc ra gắn lại;

      - Dấu hợp quy có thể được phóng to hoặc thu nhỏ nhưng phải đảm bảo đúng tỷ lệ, kích thước cơ bản của dấu hợp quy quy định tại Phụ lục I Thông tư này và nhận biết được bằng mắt thường;

      - Dấu hợp quy phải được thiết kế và thể hiện cùng một màu, dễ nhận biết.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì dấu hợp quy của sản phẩm, hàng hóa có thể sử dụng trực tiếp trên bao bì của sản phẩm, hàng hóa.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bao bì hàng hóa
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn