Giáo viên photo sách của người khác bán lại cho học sinh với giá photo thì có vi phạm bản quyền không?

Ngày hỏi:28/05/2021

Giáo viên dạy Tiếng Anh ở trung tâm đã photo sách luyện đề của tác giả khác (đã xóa bìa sách và đáp án). Sau đó bán những quyển sách photo lại cho học sinh với giá photo. Vậy cho hỏi trường hợp này có vi phạm bản quyền không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên photo sách của người khác bán lại cho học sinh với giá photo thì có vi phạm bản quyền không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo Khoản 6 Điều 1 Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009 có quy định về các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao thì tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân là một trong những trường hợp này.

      Theo đó giáo viên Tiếng Anh này chỉ được quyền sao chép (photo) một bản sách của người khác nhằm mục đích nghiên cứu, giảng dạy cá nhân của mình. Trường hợp giáo viên này photo sách nhiều bản để bán lại cho học sinh không thuộc trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao.

      Cho nên trường hợp này giáo viên Tiếng Anh làm như vậy là vi phạm bản quyền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cán bộ giáo viên
    Chế độ cho giáo viên
    Chế độ đối với giáo viên
    Chế độ thai sản cho giáo viên
    Chính sách cho giáo viên
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn