Giống cây trồng được coi là có tính khác biệt khi nào?

Ngày hỏi:07/03/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp như sau: Giống cây trồng được coi là có tính khác biệt khi nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Huy Hoàng - Bình Phước

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 19 Điều 1 Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009 có quy định về tính khác biệt của giống cây trồng như sau:

      Giống cây trồng được coi là có tính khác biệt nếu có khả năng phân biệt rõ ràng với các giống cây trồng khác được biết đến rộng rãi tại thời điểm nộp đơn hoặc ngày ưu tiên nếu đơn được hưởng quyền ưu tiên.

      Bên cạnh đó, tại Điều này còn có quy định về các trường hợp giống cây trồng được coi là được biết đến rộng rãi bao gồm:

      - Giống cây trồng mà vật liệu nhân giống hoặc vật liệu thu hoạch của giống đó được sử dụng một cách rộng rãi trên thị trường ở bất kỳ quốc gia nào tại thời điểm nộp đơn đăng ký bảo hộ;

      - Giống cây trồng đã được bảo hộ hoặc đưa vào Danh mục giống cây trồng ở bất kỳ quốc gia nào;

      - Giống cây trồng là đối tượng trong đơn đăng ký bảo hộ hoặc đơn đăng ký vào Danh mục giống cây trồng ở bất kỳ quốc gia nào, nếu các đơn này không bị từ chối.

      Trên đây là nội dung giải đáp về tính khác biệt của giống cây trồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn