Nghiên cứu khoa học được sao chép tác phẩm đã công bố?

Ngày hỏi:24/09/2020

Em có nghiên cứu khoa học thì có được sao chép tác phẩm đã công bố không ạ? Vì em muốn đưa vào nghiên cứu của em để học thôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghiên cứu khoa học được sao chép tác phẩm đã công bố?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 6 Điều 1 Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009 quy định các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao như sau:

      Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;

      Tại Điểm i Khoản 1 Điều 22 Nghị định 22/2018/NĐ-CP quy định về sao chép tác phẩm:

      Tự sao chép một bản quy định tại điểm a khoản 1 Điều 25 của Luật sở hữu trí tuệ áp dụng đối với các trường hợp nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân không nhằm mục đích thương mại.

      Như vậy, nếu bạn nghiên cứu khoa học mà không nhằm mục đích thương mại thì được sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao theo quy định hiện hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn