Nhãn hàng hóa có ghi thông tin chất phụ gia không?

Ngày hỏi:31/08/2020

Mình có sản phẩm là trà lên men Spirulina Kombucha. Thành phần của nó là trà đen hữu cơ, đường mía hữu cơ, và các chất phụ gia khác. Vậy khi ghi tên thành phần trên nhãn của sản phẩm thì có cần ghi cả chất phụ gia hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhãn hàng hóa có ghi thông tin chất phụ gia không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 16 Nghị định 43/2017/NĐ-CP quy định về thành phần ghi trên nhãn hàng hóa như sau:

      Ghi thành phần là ghi tên nguyên liệu kể cả chất phụ gia dùng để sản xuất ra hàng hóa và tồn tại trong thành phẩm kể cả trường hợp hình thức nguyên liệu đã bị thay đổi.

      Trường hợp tên của thành phần được ghi trên nhãn hàng hóa để gây sự chú ý đối với hàng hóa thì thành phần đó bắt buộc phải ghi định lượng, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 13 của Nghị định này.

      Như vậy trên nhãn hàng hóa phải ghi cả thông tin chất phụ gia để làm ra sản phẩm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn