Nhãn hóa chất có phải ghi hạn sử dụng?

Ngày hỏi:15/10/2021

Theo quy định pháp luật thì nhãn hóa chất có phải ghi hạn sử dụng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhãn hóa chất có phải ghi hạn sử dụng?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 10 Nghị định 43/2017/NĐ-CP có quy định về nhãn hàng hóa bắt buộc phải thể hiện các nội dung sau:

      a) Tên hàng hóa;

      b) Tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa;

      c) Xuất xứ hàng hóa;

      d) Các nội dung khác theo tính chất của mỗi loại hàng hóa được quy định tại Phụ lục I của Nghị định này và văn bản quy phạm pháp luật liên quan.

      Căn cứ theo Phụ lục I của Nghị định này thì đối với hóa chất phải có thêm các thông tin sau:

      a) Định lượng;

      b) Ngày sản xuất;

      c) Hạn sử dụng (nếu có);

      d) Thành phần hoặc thành phần định lượng;

      đ) Mã nhận dạng hóa chất (nếu có);

      e) Hình đồ cảnh báo, từ cảnh báo, cảnh báo nguy cơ (nếu có);

      g) Biện pháp phòng ngừa (nếu có);

      h) Hướng dẫn sử dụng, hướng dẫn bảo quản.

      Thực tế, không phải hóa chất nào cũng có hạng sử dụng, tuy nhiên nếu hóa chất có hạn sử dụng thì nội dung này bắt buộc phải có trên nhãn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn