Nhãn rượu có phải ghi mã nhận diện lô không?

Ngày hỏi:08/10/2021

Cho hỏi về ghi nhãn hàng hóa, thì đối với rượu có phải mã nhận diện lô hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhãn rượu có phải ghi mã nhận diện lô không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 10 Nghị định 43/2017/NĐ-CP có quy định về nhãn hàng hóa bắt buộc phải thể hiện các nội dung sau:

      a) Tên hàng hóa;

      b) Tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa;

      c) Xuất xứ hàng hóa;

      d) Các nội dung khác theo tính chất của mỗi loại hàng hóa được quy định tại Phụ lục I của Nghị định này và văn bản quy phạm pháp luật liên quan.

      Căn cứ theo Phụ lục I của Nghị định này thì đối với rượu phải có thêm các thông tin sau:

      a) Định lượng;

      b) Hàm lượng etanol;

      c) Hạn sử dụng (nếu có);

      d) Hướng dẫn bảo quản (đối với rượu vang);

      đ) Thông tin cảnh báo (nếu có);

      e) Mã nhận diện lô (nếu có).

      Theo đó, không phải rượu nào cũng có mã nhận diện lô, tuy nhiên nếu có thì thông tin này bắt buộc phải được thể hiện trên nhãn rượu theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn