Những đối tượng nào không được bảo hộ với danh nghĩa chỉ dẫn địa lý?

Ngày hỏi:28/01/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Những đối tượng nào không được bảo hộ với danh nghĩa chỉ dẫn địa lý? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Thái Hưng - Long An

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật nước ta có quy định: Chỉ dẫn địa lý là dấu hiệu dùng để chỉ sản phẩm có nguồn gốc từ khu vực, địa phương, vùng lãnh thổ hay quốc gia cụ thể.

      Bên cạnh đó, tại Điều 80 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 có quy định về các đối tượng không được bảo hộ với danh nghĩa chỉ dẫn địa lý bao gồm:

      - Tên gọi, chỉ dẫn đã trở thành tên gọi chung của hàng hoá ở Việt Nam;

      - Chỉ dẫn địa lý của nước ngoài mà tại nước đó chỉ dẫn địa lý không được bảo hộ, đã bị chấm dứt bảo hộ hoặc không còn được sử dụng;

      - Chỉ dẫn địa lý trùng hoặc tương tự với một nhãn hiệu đang được bảo hộ, nếu việc sử dụng chỉ dẫn địa lý đó được thực hiện thì sẽ gây nhầm lẫn về nguồn gốc của sản phẩm;

      - Chỉ dẫn địa lý gây hiểu sai lệch cho người tiêu dùng về nguồn gốc địa lý thực của sản phẩm mang chỉ dẫn địa lý đó.

      Trên đây là nội dung giải đáp về các đối tượng không được bảo hộ với danh nghĩa chỉ dẫn địa lý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn