Những hành vi nào được xem là sử dụng chỉ dẫn địa lý?

Ngày hỏi:13/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Những hành vi nào được xem là sử dụng chỉ dẫn địa lý? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Thanh Sáng - Bình Phước

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chỉ dẫn địa lý được hiểu là dấu hiệu dùng để chỉ sản phẩm có nguồn gốc từ khu vực, địa phương, vùng lãnh thổ hay quốc gia cụ thể.

      Bên cạnh đó, pháp luật nước ta cũng có quy định chỉ dẫn địa lý được bảo hộ nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

      - Sản phẩm mang chỉ dẫn địa lý có nguồn gốc địa lý từ khu vực, địa phương, vùng lãnh thổ hoặc nước tương ứng với chỉ dẫn địa lý;

      - Sản phẩm mang chỉ dẫn địa lý có danh tiếng, chất lượng hoặc đặc tính chủ yếu do điều kiện địa lý của khu vực, địa phương, vùng lãnh thổ hoặc nước tương ứng với chỉ dẫn địa lý đó quyết định.

      Đối với vấn đề của bạn thì tại Khoản 7 Điều 124 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 có quy định như sau:

      Sử dụng chỉ dẫn địa lý là việc thực hiện các hành vi sau đây:

      - Gắn chỉ dẫn địa lý được bảo hộ lên hàng hoá, bao bì hàng hoá, phương tiện kinh doanh, giấy tờ giao dịch trong hoạt động kinh doanh;

      - Lưu thông, chào bán, quảng cáo nhằm để bán, tàng trữ để bán hàng hoá có mang chỉ dẫn địa lý được bảo hộ;

      - Nhập khẩu hàng hoá có mang chỉ dẫn địa lý được bảo hộ.

      Trên đây là nội dung giải đáp về các hành vi được xem là sử dụng chỉ dẫn địa lý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn