Tác phẩm phái sinh có được bảo hộ quyền tác giả hay không?

Ngày hỏi:20/09/2018

Các bạn luật sư tư vấn pháp luật giải đáp giúp tôi vấn đề sau đây: Các tác phẩm phái sinh phát sinh từ các tác phẩm khác (đã được bảo hộ quyền tác giả) có được pháp luật bảo hộ quyền tác giả hay không? Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tác phẩm phái sinh có được bảo hộ quyền tác giả hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Pháp luật hiện nay quy định quyền tác giả là quyền của tổ chức, cá nhân đối với tác phẩm do mình sáng tạo ra hoặc sở hữu. Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất lượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay chưa công bố, đã đăng ký hay chưa đăng ký.

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 14 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 được sửa đổi bởi Khoản 5 Điều 1 Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009 thì các tác phẩm phái sinh từ các tác phẩm khác chỉ được bảo hộ quyền tác giả nếu không gây phương hại đến quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh.

      Tác phẩm phái sinh được bảo hộ quyền tác giả phải do tác giả trực tiếp sáng tạo bằng lao động trí tuệ của mình mà không sao chép từ tác phẩm của người khác.

      Các tác phẩm văn học, nghệ thuật và khoa học được bảo hộ bao gồm:

      - Tác phẩm văn học, khoa học, sách giáo khoa, giáo trình và tác phẩm khác được thể hiện dưới dạng chữ viết hoặc ký tự khác;

      - Bài giảng, bài phát biểu và bài nói khác;

      - Tác phẩm báo chí;

      - Tác phẩm âm nhạc;

      - Tác phẩm sân khấu;

      - Tác phẩm điện ảnh và tác phẩm được tạo ra theo phương pháp tương tự (sau đây gọi chung là tác phẩm điện ảnh);

      - Tác phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng;

      - Tác phẩm nhiếp ảnh;

      - Tác phẩm kiến trúc;

      - Bản họa đồ, sơ đồ, bản đồ, bản vẽ liên quan đến địa hình, kiến trúc, công trình khoa học;

      - Tác phẩm văn học, nghệ thuật dân gian;

      - Chương trình máy tính, sưu tập dữ liệu.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn