Thời hạn bảo hộ nhãn hiệu nổi tiếng và nhãn hiệu có giống nhau không?

Ngày hỏi:11/03/2019

Em nghe nói nhãn hiệu nổi tiếng không cần làm thủ tục đăng ký vẫn được bảo hộ. Vậy thời hạn bảo hộ nó có giống thời hạn bảo hộ 1 nhãn hiệu không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn bảo hộ nhãn hiệu nổi tiếng và nhãn hiệu có giống nhau không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 16 và Khoản 20 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 50/2005/QH11 có quy định:

      - Nhãn hiệu là dấu hiệu dùng để phân biệt hàng hoá, dịch vụ của các tổ chức, cá nhân khác nhau.

      - Nhãn hiệu nổi tiếng là nhãn hiệu được người tiêu dùng biết đến rộng rãi trên toàn lãnh thổ Việt Nam.

      Tại Khoản 6 Điều 93 Luật sở hữu trí tuệ 2005 có quy định về thời hạn bảo hộ nhãn hiệu là 10 năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần mười năm.

      Còn đối với nhãn hiệu nổi tiếng thì tại Điều 75 Luật sở hữu trí tuệ 2005 các tiêu chí sau đây được xem xét khi đánh giá một nhãn hiệu là nổi tiếng:

      1. Số lượng người tiêu dùng liên quan đã biết đến nhãn hiệu thông qua việc mua bán, sử dụng hàng hoá, dịch vụ mang nhãn hiệu hoặc thông qua quảng cáo;

      2. Phạm vi lãnh thổ mà hàng hoá, dịch vụ mang nhãn hiệu đã được lưu hành;

      3. Doanh số từ việc bán hàng hoá hoặc cung cấp dịch vụ mang nhãn hiệu hoặc số lượng hàng hoá đã được bán ra, lượng dịch vụ đã được cung cấp;

      4. Thời gian sử dụng liên tục nhãn hiệu;

      5. Uy tín rộng rãi của hàng hoá, dịch vụ mang nhãn hiệu;

      6. Số lượng quốc gia bảo hộ nhãn hiệu;

      7. Số lượng quốc gia công nhận nhãn hiệu là nổi tiếng;

      8. Giá chuyển nhượng, giá chuyển giao quyền sử dụng, giá trị góp vốn đầu tư của nhãn hiệu.

      => Thời hạn với nhãn hiệu nổi tiếng là đến khi nhãn hiệu này không còn đáp ứng được các tiêu chí đánh giá trên.

      ==> Qua đó cho thấy, về thời hạn bảo hộ nhãn hiệu nổi tiếng và nhãn hiệu là không giống nhau bạn nhé.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn