Thời hiệu xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực sở hữu trí tuệ là bao lâu?

Ngày hỏi:14/05/2020


Cho hỏi, đối với những vi phạm hành chính trong lĩnh vực sở hữu trí tuệ thì thời hiệu xử lý là bao lâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hiệu xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực sở hữu trí tuệ là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm a Khoản 1 Điều 6 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính như sau:

      - Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ các trường hợp sau:

      Vi phạm hành chính về kế toán; thủ tục thuế; phí, lệ phí; kinh doanh bảo hiểm; quản lý giá; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; xây dựng; bảo vệ nguồn lợi thuỷ sản, hải sản; quản lý rừng, lâm sản; điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước; thăm dò, khai thác dầu khí và các loại khoáng sản khác; bảo vệ môi trường; năng lượng nguyên tử; quản lý, phát triển nhà và công sở; đất đai; đê điều; báo chí; xuất bản; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa; sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả; quản lý lao động ngoài nước thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm.

      Vi phạm hành chính là hành vi trốn thuế, gian lận thuế, nộp chậm tiền thuế, khai thiếu nghĩa vụ thuế thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về thuế.

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì thời hiệu xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực sở hữu trí tuệ là 02 năm.

      Đối với vi phạm đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm.

      Đối với vi phạm được thực hiện thì thời hiệu được tính từ thời điểm phát hiện hành vi vi phạm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử lý vi phạm hành chính
    Vi phạm hành chính
    Sở hữu trí tuệ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn