Trúng thưởng xổ số thì tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không thưa luật sư?

Ngày hỏi:19/02/2014

Tôi trúng thưởng xổ số thì tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không thưa luật sư?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo điểm a, khoản 6, Điều 3, luật thuế thu nhập cá nhân hiện hành có quy định về thu nhập chịu thuế, theo đó thu nhập từ trúng thưởng xổ số sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

      Điều 15 Luật này cũng quy định, đối với phần thu nhập do trúng thưởng trên 10 triệu mà cá nhân nhận được theo từng lần trúng thưởng thì sẽ phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

      Điểm c, khoản 2, Điều 23 Luật này cũng có quy định cụ thể mức thuế suất đối với thu nhập từ trúng thưởng là 10%.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn