Từ ngày 01/07/2018, hình thức chuyển giao công nghệ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:09/08/2017

Từ ngày 01/07/2018, hình thức chuyển giao công nghệ được quy định như thế nào? Chào các bạn trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Gần đây, khi tìm hiểu thông tin hằng ngày, tôi thấy rất nhiều doanh nghiệp hiện nay đang áp dụng hình thức chuyển giao công nghệ để phát triển công nghệ, kỹ thuật sản xuất. Tôi thấy nó rất hữu ích khi áp dụng vào kinh doanh. Và theo tôi được biết là đã có những quy định mới về lĩnh vực chuyển giao công nghệ. Các bạn cho tôi hỏi, những quy định mới này quy định như thế nào về hình thức chuyển giao công nghệ? Văn bản nào quy định vấn đề này? Tôi mong sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn! Vũ Thùy Chi (chi***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hình thức chuyển giao công nghệ được quy định tại Điều 5 Luật Chuyển giao công nghệ 2017 (có hiệu lực từ ngày 01/07/2018) như sau:

      1. Chuyển giao công nghệ độc lập.

      2. Phần chuyển giao công nghệ trong trường hợp sau đây:

      a) Dự án đầu tư;

      b) Góp vốn bằng công nghệ;

      c) Nhượng quyền thương mại;

      d) Chuyển giao quyền sở hữu trí tuệ;

      đ) Mua, bán máy móc, thiết bị quy định tại điểm d khoản 1 Điều 4 của Luật này.

      3. Chuyển giao công nghệ bằng hình thức khác theo quy định của pháp luật.

      4. Việc chuyển giao công nghệ quy định tại khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều này phải được lập thành hợp đồng; việc chuyển giao công nghệ tại các điểm a, c, d và đ khoản 2 và khoản 3 Điều này được thể hiện dưới hình thức hợp đồng hoặc điều, khoản, phụ lục của hợp đồng hoặc của hồ sơ dự án đầu tư có các nội dung quy định tại Điều 23 của Luật này.

      Theo đó, Điều 23 của Luật này quy định hợp đồng chuyển giao công nghệ bao gồm những nội dung sau:

      - Tên công nghệ được chuyển giao.

      - Đối tượng công nghệ được chuyển giao, sản phẩm do công nghệ tạo ra, tiêu chuẩn, chất lượng sản phẩm.

      - Chuyển nhượng quyền sở hữu, chuyển giao quyền sử dụng công nghệ.

      - Phương thức chuyển giao công nghệ.

      - Quyền và nghĩa vụ của các bên.

      - Giá, phương thức thanh toán.

      - Thời hạn, thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

      - Khái niệm, thuật ngữ sử dụng trong hợp đồng (nếu có).

      - Kế hoạch, tiến độ chuyển giao công nghệ, địa điểm thực hiện chuyển giao công nghệ.

      - Trách nhiệm bảo hành công nghệ được chuyển giao.

      - Phạt vi phạm hợp đồng.

      - Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng.

      - Cơ quan giải quyết tranh chấp.

      - Nội dung khác do các bên thỏa thuận.

      Trên đây là nội dung tư vấn về hình thức chuyển giao công nghệ kể từ ngày 01/07/2018. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Chuyển giao công nghệ 2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn