Tự ý sao chép tác phẩm người khác bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:15/11/2018

Hiện nay hành vi sao chép tác phẩm mà không hỏi ý kiến tác giải là rất nhiều. Cho tôi hỏi việc tự ý  sao chép tác phẩm người khác bị phạt bao nhiêu?

Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • CCPL: Điều 25, 26 Luật Sở hữu trí tuệ 2005, Điều 18 Nghị định 131/2013/NĐ-CP, Điều 225 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017)

      Theo quy định tại Điều 25, 26 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 thì một số trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao hoặc trả tiền nhuận bút, thù lao.

      Ngoài những trường hợp này thì hành vi sao chép tác phẩm mà không hỏi ý kiến chủ sở hữu quyền tác giả bị coi là vi phạm quyền tác giải.

      Về xử phạt hành chính: Theo Điều 18 Nghị định 131/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về quyền tác giả, quyền liên quan thì Hành vi xâm phạm quyền sao chép tác phẩm sẽ bị phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 35.000.000 đồng. Ngoài ra, biện pháp khắc phục hậu quả áp dụng với hành vi này là buộc dỡ bỏ bản sao tác phẩm vi phạm dưới hình thức điện tử, trên môi trường Internet và kỹ thuật số hoặc buộc tiêu hủy tang vật vi phạm.

      Về xử lý hình sự: Trường hợp sao chép tác phẩm, bản ghi âm, bản ghi hình thu lợi bất chính thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan theo Điều 225 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017. Cụ thể:

      1. Người nào không được phép của chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan mà cố ý thực hiện một trong các hành vi sau đây, xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan đang được bảo hộ tại Việt Nam với quy mô thương mại hoặc thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại cho chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc hàng hóa vi phạm trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm:

      a) Sao chép tác phẩm, bản ghi âm, bản ghi hình;

      b) Phân phối đến công chúng bản sao tác phẩm, bản sao bản ghi âm, bản sao bản ghi hình.

      ...

      Trên đây là nội dung tư vấn về xử lý hành vi tự ý sao chép tác phẩm người khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn