04 loại tài sản, thu nhập phải kê khai đối với cán bộ, công chức

Ngày hỏi:26/01/2019

Xin chào, theo thông tin tôi được biết Nhà nước vừa ban hành luật về phòng chống tham nhũng. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định nay thì những loại tài sản, thu nhập phải kê khai đối với cán bộ, công chức được quy định như như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 34 và Điều 35 Luật phòng chống tham nhũng 2018, có hiệu lực ngày 01/07/2019 quy định:

      Người có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập:

      - Cán bộ, công chức.

      - Sĩ quan Công an nhân dân; sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp.

      - Người giữ chức vụ từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, người được cử làm đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

      - Người ứng cử đại biểu Quốc hội, người ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân.

      Tài sản, thu nhập phải kê khai bao gồm:

      (1) Quyền sử dụng đất, nhà ở, công trình xây dựng và tài sản khác gắn liền với đất, nhà ở, công trình xây dựng;

      (2) Kim khí quý, đá quý, tiền, giấy tờ có giá và động sản khác mà mỗi tài sản có giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên;

      (3) Tài sản, tài khoản ở nước ngoài;

      (4) Tổng thu nhập giữa 02 lần kê khai.

      Trên đây là 04 loại tài sản phải kê khai đối với cán bộ, công chức.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn