Ai có thẩm quyền ban hành tiêu chuẩn, định mức sử dụng nhà công vụ?

Ngày hỏi:14/07/2017

Ai có thẩm quyền ban hành tiêu chuẩn, định mức sử dụng nhà công vụ? Xin chào các chuyên gia của Ngân hàng Hỏi - đáp pháp luật, tôi tên là Minh Luân, hiện tại đang làm Giáo viên tại trường tiểu học nội trú tại Diên Khánh, Khánh Hòa dành cho người dân tộc thiểu số, có vấn đề thắc mắc muốn nhờ các chuyên gia tư vấn. Tôi lên dạy ở nơi vùng sâu, vùng xa nên theo quy định sẽ được cấp nhà ở công vụ. Tôi muốn hỏi, trường hợp này, ai là người có quyền ban hành tiêu chuẩn, định mức sử dụng nhà công vụ theo đúng quy định pháp luật. Mong các chuyên gia tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn! (minhluan***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngày 01/01/2018, Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 chính thức có hiệu lực. Theo đó, tài sản công là tài sản thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý, bao gồm: tài sản công phục vụ hoạt động quản lý, cung cấp dịch vụ công, bảo đảm quốc phòng, an ninh tại cơ quan, tổ chức, đơn vị; tài sản kết cấu hạ tầng phục vụ lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng; tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân; tài sản công tại doanh nghiệp; tiền thuộc ngân sách nhà nước, các quỹ tài chính nhà nước ngoài ngân sách, dự trữ ngoại hối nhà nước; đất đai và các loại tài nguyên khác.

      Đối với vấn đề bạn thắc mắc, Khoản 2 Điều 26 Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 quy định Thủ tướng Chính phủ quy định tiêu chuẩn, định mức sử dụng đối với các tài sản công sau đây:

      a) Tài sản đặc biệt tại đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân;

      b) Nhà ở công vụ;

      c) Máy móc, thiết bị và các loại tài sản công được sử dụng phổ biến tại cơ quan, tổ chức, đơn vị, trừ tài sản công quy định tại khoản 1 Điều này.

      Như vậy, Thủ tướng Chính phủ là người có thẩm quyền ban hành tiêu chuẩn, định mức sử dụng nhà công vụ.

      Trên đây là nội dung tư vấn về thẩm quyền ban hành tiêu chuẩn, định mức sử dụng nhà công vụ. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 để hiểu rõ nội dung này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn