Biếu quà Tết bao nhiêu để không phạm tội đưa hối lộ?

Ngày hỏi:02/02/2019

Ở Việt Nam thường có văn hóa tặng quà Tết cho cấp trên, tuy nhiên trong nhiều trường hợp việc tặng quà lại dẫn đến nhiều rắc rối không nhỏ, ranh giới giữa phạm tội hối lộ và không phạm tội là rất mong manh. Cho hỏi: Biếu quà Tết bao nhiêu để không phạm tội đưa hối lộ? Mong sớm nhận được phản hồi, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 364 Bộ luật hình sự 2015 quy định:

      1. Người nào trực tiếp hay qua trung gian đã đưa hoặc sẽ đưa cho người có chức vụ, quyền hạn hoặc người khác hoặc tổ chức khác bất kỳ lợi ích nào sau đây để người có chức vụ, quyền hạn làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

      b) Lợi ích phi vật chất.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

      c) Dùng tài sản của Nhà nước để đưa hối lộ;

      d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      đ) Phạm tội 02 lần trở lên;

      e) Của hối lộ là tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

      3. Phạm tội trong trường hợp của hối lộ là tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm.

      4. Phạm tội trong trường hợp của hối lộ là tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt từ tù 12 năm đến 20 năm.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      ...

      Như vậy, nếu người nào biếu quà Tết cho cấp trên với động cơ, mục đích để cấp trên làm hoặc không làm một việc nào đó vì lợi ích của mình, với mức quà tặng từ 02 triệu đồng trở lên sẽ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Đưa hối lộ. Người nhận quà cũng có thể bị xử lý hình sự về tội Nhận hối lộ (Điều 364 Bộ luật hình sự 2015).

      Trong trường hợp biếu quà Tết dưới 02 triệu đồng sẽ không phạm tội, tuy nhiên cán bộ, công chức, viên chức tặng quà và người nhận quà cũng có thể bị xử lý kỷ luật.

      Theo Điều 12 Quyết định 64/2007/QĐ-TTg thì trong dịp Tết truyền thống, cán bộ, công chức được tặng quà có giá trị dưới 500.000 đồng Việt Nam thì được phép nhận quà mà không phải báo cáo và không phải chịu trách nhiệm.

      Tuy nhiên, người tặng quà phải là người không liên quan đến hoạt động công vụ do cán bộ, công chức giải quyết hoặc không thuộc phạm vi quản lý; hoặc việc tặng quà không có mục đích liên quan đến các hành vi tham nhũng. Cán bộ, công chức, viên chức khi nhận được quà tặng không đúng quy định thì phải báo cáo Thủ trưởng trực tiếp và nộp lại quà tặng cho cơ quan, đơn vị mình trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được quà tặng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn