Buộc chấm dứt hành vi vi phạm hành chính về thuế

Ngày hỏi:15/10/2018

Tôi đang tìm hiểu về các thủ tục xử phạt vi phạm hành chính về thuế, cụ thể thủ tục buộc chấm dứt hành vi vi phạm hành chính về thuế được quy định như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn

Dương Mai (076***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Buộc chấm dứt hành vi vi phạm hành chính về thuế được quy định tại Điều 19 Thông tư 166/2013/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

    Công chức thuế đang thi hành công vụ phát hiện tổ chức, cá nhân đang thực hiện hành vi vi phạm hành chính về thuế thì buộc tổ chức, cá nhân đó chấm dứt hành vi vi phạm hành chính về thuế.

    Buộc chấm dứt hành vi vi phạm hành chính về thuế được thực hiện bằng lời nói, văn bản hoặc hình thức khác theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung quy định về việc buộc chấm dứt hành vi vi phạm hành chính về thuế. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 166/2013/TT-BTC.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Vi phạm hành chính
Xử phạt hành chính
Cơ quan thuế
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn