Các hành vi bị nghiêm cấm đối với người có tài sản đấu giá và người tham gia đấu giá

Ngày hỏi:08/10/2018

Chào anh chị, tôi có một chút thắc mắc cần được giải đáp, tôi đang tìm hiểu các quy định về đấu giá tài sản. Anh chị cho tôi biết theo quy định của pháp luật hiện nay thì các hành vi bị nghiêm cấm đối với người có tài sản đấu giá và người tham gai đấu giá được quy định như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các hành vi bị nghiêm cấm đối với người có tài sản đấu giá và người tham gia đấu giá
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều 9 Luật đấu giá tài sản 2016 quy định các hành vi vị nghiêm cấm đối với người có tài sản đấu giá và người tham gia đấu giá như sau:

      Nghiêm cấm người có tài sản đấu giá thực hiện các hành vi sau đây:

      - Thông đồng, móc nối với đấu giá viên, tổ chức đấu giá tài sản, cá nhân, tổ chức khác để làm sai lệch thông tin tài sản đấu giá, dìm giá, làm sai lệch hồ sơ đấu giá hoặc kết quả đấu giá tài sản;

      - Nhận bất kỳ một khoản tiền, tài sản hoặc lợi ích nào từ đấu giá viên, tổ chức đấu giá tài sản, người tham gia đấu giá để làm sai lệch kết quả đấu giá tài sản;

      - Các hành vi bị nghiêm cấm khác theo quy định của luật có liên quan.

      Nghiêm cấm người tham gia đấu giá, người trúng đấu giá, cá nhân, tổ chức khác thực hiện các hành vi sau đây:

      - Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật; sử dụng giấy tờ giả mạo để đăng ký tham gia đấu giá, tham gia cuộc đấu giá;

      - Thông đồng, móc nối với đấu giá viên, tổ chức đấu giá tài sản, người có tài sản đấu giá, người tham gia đấu giá khác, cá nhân, tổ chức khác để dìm giá, làm sai lệch kết quả đấu giá tài sản;

      - Cản trở hoạt động đấu giá tài sản; gây rối, mất trật tự tại cuộc đấu giá;

      - Đe dọa, cưỡng ép đấu giá viên, người tham gia đấu giá khác nhằm làm sai lệch kết quả đấu giá tài sản;

      - Các hành vi bị nghiêm cấm khác theo quy định của luật có liên quan.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các hành vi bị nghiêm cấm đối với người có tài sản đấu giá và người tham gia đấu giá.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn