Các khoản thu liên quan đến mua sắm tập trung đối với đơn vị mua sắm tập trung chuyên nghiệp

Ngày hỏi:23/05/2017

Các khoản thu liên quan đến mua sắm tập trung đối với đơn vị mua sắm tập trung chuyên nghiệp được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Đức Nhã, là cán bộ hưu trí tại Dak Lak. Trong thời gian qua, nhờ đọc các thông tin trên báo chí, tôi thấy tình trạng sử dụng công quỹ không hợp lý đang diễn ra gây lãng phí cho ngân sách Nhà nước. Bởi vậy, Chính phủ đã quyết định hình thành cơ chế mua sắm tập trung nhằm tránh tình trạng lãnh phí. Tôi có nghe được để thực hiện quy trình này, hằng năm các cơ quan Nhà nước lập văn bản đăng ký mua tập trung, sau đó mời thầu, và phương án mời thầu phải được phê duyệt. Có hai phương thức mua sắm tập trung đó là: mua sắm tập trung theo cách thức ký thỏa thuận khung và mua sắm tập trung theo cách thức ký hợp đồng trực tiếp. Tôi muốn hỏi Ban biên tập Thư Ký Luật các khoản thu liên quan đến mua sắm tập trung đối với đơn vị mua sắm tập trung chuyên nghiệp được pháp luật quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. nguyenthiennha***@***

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các khoản thu liên quan đến mua sắm tập trung đối với đơn vị mua sắm tập trung chuyên nghiệp quy định tại Khoản 1 Điều 28 Thông tư 35/2016/TT-BTC hướng dẫn việc mua sắm tài sản nhà nước theo phương thức tập trung do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành cụ thể như sau:

      Đối với đơn vị mua sắm tập trung chuyên nghiệp:

      a) Thu từ việc bán hồ sơ mời thầu theo quy định của pháp luật về đấu thầu;

      b) Thu từ nhà thầu trong trường hợp giải quyết kiến nghị theo quy định của pháp luật về đấu thầu;

      c) Thu về bảo đảm dự thầu, bảo đảm thực hiện hợp đồng trong trường hợp nhà thầu không được nhận lại các Khoản chi phí này theo quy định của pháp luật về đấu thầu;

      d) Thu từ cung cấp dịch vụ trong trường hợp cung cấp dịch vụ tiến hành lựa chọn nhà thầu cung cấp tài sản cho đơn vị mua sắm tập trung khác;

      đ) Các Khoản thu khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về các khoản thu liên quan đến mua sắm tập trung đối với đơn vị mua sắm tập trung chuyên nghiệp . Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Thông tư 35/2016/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn