Cán bộ, công chức có được dùng xe công đi lễ hội dịp Tết 2020?

Ngày hỏi:17/01/2020

Cho mình hỏi: Cán bộ, công chức có được dùng xe công đi lễ hội dịp Tết 2020? Dựa vào văn bản nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 3 Luật Phòng chống tham nhũng 2018 quy định:

      Tham nhũng là hành vi của người có chức vụ, quyền hạn đã lợi dụng chức vụ, quyền hạn đó vì vụ lợi.

      Điều 77 Nghị định 59/2019/NĐ-CP quy định:

      Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị, nếu để xảy ra vụ, việc tham nhũng trong cơ quan, tổ chức, đơn vị do mình quản lý, phụ trách thì tùy theo tính chất, mức độ của vụ, việc sẽ xử lý kỷ luật như sau:

      1. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị là cán bộ, công chức, viên chức và người quản lý doanh nghiệp nhà nước thì bị xử lý kỷ luật bằng một trong những hình thức sau:

      a) Khiển trách;

      b) Cảnh cáo;

      c) Cách chức.

      ...

      Khoản 2 Điều 8 Nghị định 63/2019/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền đối với hành vi giao, sử dụng tài sản công không đúng mục đích:

      ...

      c) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng trong trường hợp giao, sử dụng tài sản là trụ sở làm việc, cơ sở hoạt động sự nghiệp, xe ô tô.

      Như vậy, việc lợi dụng chức vụ, quyền hạn để dùng xe công đi lễ hội dịp Tết cũng là một trong những biểu hiện của tham nhũng. Tùy vào tính chất, mức độ mà hành vi này có thể bị xử lý kỷ luật và bị phạt tiền từ 10 đến 20 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn