Cán bộ, công chức có phải chuyển công tác định kỳ?

Ngày hỏi:23/10/2019

Tôi hiện là cán bộ, cho hỏi tới đây việc chuyển đổi công tác định kỳ sẽ chỉ áp dụng với người giữ chức vụ quản lý hay cả người không giữ chức vụ? Nhờ làm rõ vấn đề này hiện đơn vị mình đang tranh cãi. Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 24 và Điều 25 Luật Phòng chống tham nhũng năm 2018 quy định:

      - Cơ quan, tổ chức, đơn vị theo thẩm quyền có trách nhiệm định kỳ chuyển đổi vị trí công tác đối với cán bộ, công chức không giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý và viên chức trong cơ quan, tổ chức, đơn vị mình nhằm phòng ngừa tham nhũng. Việc luân chuyển cán bộ, công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý thực hiện theo quy định về luân chuyển cán bộ.

      - Thời hạn định kỳ chuyển đổi vị trí công tác là từ đủ 02 năm đến 05 năm theo đặc thù của từng ngành, lĩnh vực.

      ...

      Như vậy, căn cứ quy định trên có thể hiểu không chỉ người có chức vụ, quyền hạn mà là cán bộ, công chức không giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý trong các cơ quan, đơn vị cũng phải định kỳ chuyển đổi vị trí công tác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn