Chế độ chính sách đối với người có công với cách mạng

Ngày hỏi:09/09/2015
Mẹ tôi tham gia kháng chiến có thành tích trong cược kháng chiến chống Mỹ cứu nước và được nhà nước tặng thưởng huân chương kháng chiến hạng 3 . Nay tôi hỏi chế độ ưu đãi của mẹ tôi như thế nào? Sở lao động thương binh và xã hội đã ra quyết định hưởng trợ cấp 1 lần cho mẹ tôi với số tiền là 120.000đ/năm x 10 năm = 1.200.000 đồng. Chế độ như vậy đúng chưa và được tính như thế nào ? Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • Vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau:

      Theo Quy định tại Điều 31 Mục 10 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16/7/2012 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội.

      Chế độ ưu đãi của người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc:

      - Trợ cấp 1 lần;

      - Bảo hiểm y tế;

      - Khi người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí.

      Theo quy định tại Điểm 5 Mục C Nghị định số 20/2015/NĐ-CP ngày 14/2/2015 của Chính phủ quy định mức trợ cấp, phụ cấp đối với người có công với cách mạng: Người hoạt động kháng chiến (trợ cấp tính theo thâm niên kháng chiến) 120.000 đồng/thâm niên.

      Theo ý kiến của bà, Sở Lao động - TB và XH đã ra quyết định hưởng trợ cấp 1 lần cho mẹ bà với số tiền 120.000đồng/năm x 10 năm = 1.200.000 đồng là đúng quy định./.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn