Chế độ đối với đối tượng được nhận chăm sóc, nuôi dưỡng hàng tháng tại cộng đồng

Ngày hỏi:21/02/2017

Chế độ đối với đối tượng được nhận chăm sóc, nuôi dưỡng hàng tháng tại cộng đồng. Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Hoài Linh, có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định chế độ đối với đối tượng được nhận chăm sóc, nuôi dưỡng hàng tháng tại cộng đồng như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 19 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội thì

      Đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 18 Nghị định này được hưởng các chế độ sau đây:

      a) Trợ cấp xã hội hàng tháng theo quy định tại Điều 6 Nghị định này;

      b) Cấp thẻ bảo hiểm y tế theo quy định tại Điều 9 Nghị định này;

      c) Trợ giúp giáo dục, đào tạo và dạy nghề theo quy định tại Điều 10 Nghị định này;

      d) Hỗ trợ chi phí mai táng theo quy định tại Điều 11 Nghị định này.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Chế độ đối với đối tượng được nhận chăm sóc, nuôi dưỡng hàng tháng tại cộng đồng. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 136/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn