Chế độ đối với đối tượng được nhận chăm sóc, nuôi dưỡng tạm thời tại cộng đồng

Ngày hỏi:21/02/2017

Chế độ đối với đối tượng được nhận chăm sóc, nuôi dưỡng tạm thời tại cộng đồng. Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Khánh Ly, có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định Chế độ đối với đối tượng được nhận chăm sóc, nuôi dưỡng tạm thời tại cộng đồng như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 19 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội thì

      Đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 18 Nghị định này khi sống tại hộ nhận chăm sóc, nuôi dưỡng được hỗ trợ theo quy định sau đây:

      a) Tiền ăn trong thời gian sống tại hộ nhận chăm sóc, nuôi dưỡng;

      b) Chi phí điều trị trong trường hợp phải điều trị tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh mà không có thẻ bảo hiểm y tế;

      c) Chi phí đưa đối tượng về nơi cư trú hoặc đến cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội.

      3. Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn Khoản 2 Điều này.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Chế độ đối với đối tượng được nhận chăm sóc, nuôi dưỡng tạm thời tại cộng đồng. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 136/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn