Chồng liệt sĩ lấy vợ khác có còn được hưởng trợ cấp tiền tuất hằng tháng không?

Ngày hỏi:30/08/2019

Tôi là thương binh hạng 1/4, Vợ tôi là liệt sĩ, Luật sư cho tôi hỏi nếu giờ tôi lấy vợ mới thì có còn được hưởng trợ cấp tiền tuất cho thân nhân của liệt sĩ hằng tháng không? Có bị giảm gì không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ phụ lục I Nghị định 58/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 15/08/2019) quy định về Mức trợ cấp tiền tuất cho thân nhân của người hoạt động cách mạng trước ngày 01/01/1945 từ trần theo đó:

      PHỤ LỤC I

      MỨC TRỢ CẤP, PHỤ CẤP ƯU ĐÃI ĐỐI VỚI NGƯỜI CÓ CÔNG VỚI CÁC MẠNG
      (Kèm theo Nghị định số 58/2019/NĐ-CP ngày 01 tháng 07 năm 2019 của Chính phủ)

      Đơn vị tính: nghìn đồng

      A. MỨC TRỢ CẤP, PHỤ CẤP ƯU ĐÃI HÀNG THÁNG

      TT

      Đối tượng người có công

      Mức trợ cấp, phụ cấp

      Trợ cấp

      Phụ cấp

      3

      Thân nhân liệt sĩ:

      - Trợ cấp tiền tuất đối với vợ hoặc chồng liệt sĩ lấy chồng hoặc lấy vợ khác (diện không hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng)

      1.624

      Mặt khác căn cứ Khoản 3 Điều 3 Nghị định 58/2019/NĐ-CP có quy định về hiệu lực thi hành theo đó:

      ...

      3. Các mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi quy định tại Nghị định này được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2019.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì mức trợ cấp tiền tuất hằng tháng đối với chồng liệt sỹ lấy vợ khác, diện không hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hiện nay là 1.624.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn