Có mấy đối tượng không thu tiền sử dụng dịch vụ điều hành bay đi, đến?

Ngày hỏi:17/03/2020

Chào chuyên viên, cho mình hỏi: Những đối tượng nào không thu tiền sử dụng dịch vụ điều hành bay đi, đến? Văn bản quy định về vấn đề này? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư 53/2019/TT-BGTVT thì nội dung này được quy định như sau:

      Đối tượng không thu tiền sử dụng dịch vụ cất cánh, hạ cánh tàu bay: dịch vụ điều hành bay đi, đến; dịch vụ điều hành bay qua vùng thông báo bay do Việt Nam quản lý:

      a) Chuyến bay chuyên cơ (không bao gồm chuyến bay chuyên cơ kết hợp vận chuyển thương mại).

      b) Chuyến bay công vụ.

      c) Chuyến bay tìm kiếm cứu nạn, vận chuyển hàng viện trợ nhân đạo, cứu trợ lũ lụt, thiên tai và làm nhiệm vụ nhân đạo khác.

      d) Chuyến bay phải quay trở lại hạ cánh sau khi cất cánh trong khoảng thời gian dưới 30 phút vì bất cứ lý do nào.

      Như vậy, theo quy định này thì có 4 đối tượng không thu tiền sử dụng dịch vụ điều hành bay đi, đến.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn