Cơ quan nào phải lập kế hoạch tài chính 5 năm?

Ngày hỏi:05/06/2017

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là sinh viên trường Đại học Luật TP.HCM. Em đang tìm hiểu về lĩnh vực tài chính, ngân sách nhà nước. Anh chị cho em hỏi: Theo quy định pháp luật hiện hành, cơ quan nào phải lập kế hoạch tài chính 5 năm? Văn bản nào điều chỉnh vấn đề này? Mong nhận được trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Em xin cảm ơn! Lê Linh (0973****)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đối tượng lập kế hoạch tài chính 5 năm được quy định tại tại Điều 5 Nghị định 45/2017 NĐ-CP quy định chi tiết lập kế hoạch tài chính 5 năm và kế hoạch tài chính – ngân sách nhà nước 3 năm. Cụ thể là:

          1. Bộ Tài chính chủ trì, phối hợp với Bộ Kế hoạch và Đầu tư và các bộ, cơ quan trung ương có liên quan lập kế hoạch tài chính           05 năm quốc gia báo cáo Chính phủ trình Quốc hội xem xét, quyết định.

         2. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chỉ đạo Sở Tài chính chủ trì, phối hợp với Sở Kế hoạch và Đầu tư và các cơ quan có liên quan khác          ở địa phương xây dựng kế hoạch tài chính 05 năm tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương báo cáo Hội đồng nhân dân cấp tỉnh          xem xét, quyết định.

    Như vậy, ở cấp trung ương, các cơ quan phải lập kế hoạch tài chính 5 năm bao gồm: Bộ Tài chính, Bộ Kế hoạch và Đầu tư, các bộ, cơ quan trung ương có liên quan. Ở cấp địa phương gồm có: Sở Tài chính, Sở Kế hoạch và Đầu tư và các cơ quan liên quan.

    Trên đây là quy định về các cơ quan có trách nhiệm lập kế hoạch tài chính 5 năm. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 45/2017/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn