Con ruột có được tham gia đấu giá tài sản của bố, mẹ không?

Ngày hỏi:24/08/2019

Bố, mẹ tôi không có khả năng trả tiền vay ngân hàng. Cơ quan Thi hành án kê biên, bán đấu giá tài sản của bố, mẹ tôi để đảm bảo thi hành án. Tôi là con ruột có được tham gia đấu giá tài sản của bố, mẹ tôi không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại khoản 4 Điều 38 Luật đấu giá tài sản 2016 quy định:

      4. Những người sau đây không được đăng ký tham gia đấu giá:

      a) Người không có năng lực hành vi dân sự, người bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi hoặc người tại thời điểm đăng ký tham gia đấu giá không nhận thức, làm chủ được hành vi của mình;

      b) Người làm việc trong tổ chức đấu giá tài sản thực hiện cuộc đấu giá; cha, mẹ, vợ, chồng, con, anh ruột, chị ruột, em ruột của đấu giá viên điều hành cuộc đấu giá; người trực tiếp giám định, định giá tài sản; cha, mẹ, vợ, chồng, con, anh ruột, chị ruột, em ruột của người trực tiếp giám định, định giá tài sản;

      c) Người được chủ sở hữu tài sản ủy quyền xử lý tài sản, người có quyền quyết định bán tài sản, người ký hợp đồng dịch vụ đấu giá tài sản, người có quyền quyết định bán tài sản của người khác theo quy định của pháp luật;

      d) Cha, mẹ, vợ, chồng, con, anh ruột, chị ruột, em ruột của người quy định tại điểm c khoản này;

      đ) Người không có quyền mua tài sản đấu giá theo quy định của pháp luật áp dụng đối với loại tài sản đó.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì bạn không thuộc trường hợp không được đăng ký tham gia đấu giá tài sản của bố, mẹ bạn. Do đó, bạn được quyền tham gia đấu giá tài sản của bố, mẹ bạn.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn