Con trai liệt sỹ đang ở cùng mẹ có phải đóng quỹ đền ơn đáp nghĩa không?

Ngày hỏi:15/07/2020

Tôi con trai liệt sỹ, tôi đang ở cùng mẹ tôi là vợ của liệt sỹ, mẹ tôi hiện đang hưởng tiền tuất hàng tháng, tôi thì không hưởng chế độ gì cả. Tôi có phải đóng quỹ đền ơn đáp nghĩa không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Con trai liệt sỹ đang ở cùng mẹ có phải đóng quỹ đền ơn đáp nghĩa không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 7 Điều lệ quản lý và sử dụng Quỹ Đền ơn đáp nghĩa ban hành kèm theo Nghị định 45/2006/NĐ-CP, các đối tượng không thuộc diện được vận động đóng góp Quỹ Đền ơn đáp nghĩa bao gồm:

      - Người dưới 18 tuổi, người trên 55 tuổi đối với nữ và trên 60 tuổi đối với nam;

      - Các đối tượng đang hưởng trợ cấp, phụ cấp theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng;

      - Người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;

      - Người đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp xã hội;

      - Học sinh, sinh viên đang học ở các trường đại học, cao đẳng, cao đẳng nghề, trung cấp, trung cấp nghề và các trung tâm dạy nghề, lớp dạy nghề.

      Theo các quy định nêu trên thì bạn không phải đóng quỹ đền ơn đáp nghĩa nếu thuộc 1 trong các trường hợp:

      - Bạn trên 60 tuổi;

      - Bạn là người khuyết tật theo quy định của pháp luật về người khuyết tật 2010.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn