Công thức xác định giá bán tín phiếu

Ngày hỏi:21/12/2018

Theo thông tin tôi được biết thì Bộ Tài chính vừa mới ban hành văn bản hướng dẫn thanh toán công cụ nợ của Chính phủ tại thị trường trong nước. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định nay thì công thức xác định giá bán tín phiếu được quy định như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 7 Thông tư 111/2018/TT-BTC, có hiệu lực ngày ngày 01/01/2019, quy định công thức xác định giá bán tín phiếu như sau:

      Giá bán một (01) tín phiếu phát hành lần đầu hoặc phát hành bổ sung được xác định theo công thức sau:

      G = MG/(1+(Lt x n)/365))

      Trong đó:

      G = Giá bán một (01) tín phiếu (được làm tròn xuống đơn vị đồng);

      MG = Mệnh giá tín phiếu;

      Lt = Lãi suất phát hành cho chủ sở hữu tín phiếu (%/365 ngày);

      n = Số ngày thực tế kể từ ngày thanh toán tiền mua tín phiếu tới ngày tín phiếu đáo hạn.

      Trên đây là quy định về công thức xác định giá bán tín phiếu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn