Đấu giá viên bị nghiêm cấm thực hiện những hành vi gì?

Ngày hỏi:26/03/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp như sau: Đấu giá viên bị nghiêm cấm thực hiện những hành vi gì? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Thanh Sáng - Nghệ An

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 9 Luật đấu giá tài sản 2016 có quy định về các hành vi mà đấu giá viên bị nghiêm cấm thực hiện bao gồm:

      - Cho cá nhân, tổ chức khác sử dụng Chứng chỉ hành nghề đấu giá của mình;

      - Lợi dụng danh nghĩa đấu giá viên để trục lợi;

      - Thông đồng, móc nối với người có tài sản đấu giá, người tham gia đấu giá, tổ chức thẩm định giá, tổ chức giám định tài sản đấu giá, cá nhân, tổ chức khác để làm sai lệch thông tin tài sản đấu giá, dìm giá, làm sai lệch hồ sơ đấu giá hoặc kết quả đấu giá tài sản;

      - Hạn chế cá nhân, tổ chức tham gia đấu giá không đúng quy định của pháp luật;

      - Vi phạm Quy tắc đạo đức nghề nghiệp đấu giá viên;

      Trên đây là nội dung giải đáp về các hành vi mà đấu giá viên bị nghiêm cấm thực hiện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn